Jeshi, waandamanaji kuunda serikali Sudan

Wapatanishi wa Umoja wa Afrika wamesema majenerali wa kijeshi nchini Sundan wamefikia makubaliano na viongozi wa maandamano juu ya kugawana madaraka, katika mafanikio yaliofuatia wiki kadhaa za mkwamo wa kisiasa.

Makubaliano hayo ya kihitosria yamekuja baada ya siku mbili za mazungumzo, kufuatia kuvunjika kwa duru ya mwisho ya majadiliano mwezi Mei kuhusiana na nani anapaswa kuongoza chombo kipya cha utawala kati ya raia na jeshi.

Pande mbili zimakubaliana kuunda baraza huru lenye uwakilishi sawa kati yao, jeshi na raia, kwa muda wa miaka mitatu au zaidi na pia wamekubaliana juu ya serikali huru ya kiraia, inayoongozwa na waziri mkuu msomi, ambayo itakuwa na uwezo na kutumikia taifa,” alisema mpatanishi wa Umoja wa Afrika Mohamed El Hacen Lebatt katika mkutano na waandishi habari mjini Khartoum.

Sudan ametikiswa na mgogoro wa kisiasa tangu jeshi lilipomuondoa kiongozi wa muda mrefu Omar al- Bashir mwezi Aprili kufuatia maandamano ya umma dhidi ya utawala wale, ambapo majenerali waliotwaa madaraka walikataa matakwa ya waandamanaji kukabidhi mamlaka kwa utawala wa kiraia.

Naibu kiongozi wa baraza la kijeshi Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo, amesema makubaliano ya sasa hayambaguwi yeyote.

“Tungependa kuvifahamisha vyama vyote vya kisiasa na mavuguvugu yote na vijana wote waliochangia kwenye mapinduzi, na wanawake wote,kwamba makubaliano haya yatakuwa makubaliano jumla bila kumuacha yeyote nje na inapaswa kuwa Wasudan wote na mapinduzi yao.”

Muundo wa serikali mpya

Mzozo kati ya pande mbili uliongezeka baada ya uvamizi wa kikatili dhidi ya kambi ya muda mrefu ya maandamano nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartoum uliosababisha vifo vya dazeni kadhaa za watu na kuwajeruhi mamia Juni 3.

Lebatt hakuzungumzia muundo kamili wa chombo kipya tawala, lakini kiongozi maarufu wa maandamano Ahmed al-Rabie amesema kitajumlisha raia sita, wakiwemo watano kutoka vuruguvugu la maandamano, na wanachama watano wa jeshi.

Duru hii ya karibuni ya mazungumzo ilianza tena siku ya Jumatano baada ya upatanishi mkubwa wa wajumbe wa Ethiopia na Umoja wa Afrika, ambao waliwasilisha muswada wa pendekezo ili kumaliza mkwamo uliodumu kwa wiki kadhaa.

Mpango huo unapendekeza kuwepo kipindi cha mpito cha miaka mitatu, ambapo urais wa chombo tawala utashikiliwa na jeshi kwa kipindi cha miezi 18 ya kwanza na kisha raia kwa kipindi cha pili. Hata hivyo, haikuwa bayana bado iwapo pande zote zimekubaliana juu ya jeshi kushika wadhifa huo kwanza.

Lebatt amesema hata hivyo kwamba pande hizo mbili zimekubaliana kuahirisha uundwaji wa bunge jipya la mpito, ambalo lilikuwa limekubaliwa kabla ya kuvunjika kwa makubaliano ya awali, likiwa na wawakilishi 300, theluthi mbili kati yao wakitokea vuguvugu la maandamano.

Chanzo: DW Swahili

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.